Tylenol 500 là thuốc gì

      37

Tylenol là tên gọi biệt dược của một phương thuốc có đựng hoạt chất đó là paracetamol (hay nói một cách khác là acetaminophen). Paracetamol là bài thuốc thông dụng nhất để giảm đauhạ sốt.

Bạn đang xem: Tylenol 500 là thuốc gì

BIỆT DƯỢC VÀ HOẠT CHẤT KHÁC NHAU THẾ NÀO?

Nhiều thương hiệu dược không giống nhau hoàn toàn có thể sản xuất các sản phẩm khác nhau cùng chứa chung một hoạt chất thuốc. Mỗi thành phầm đó hãng sản xuất dược hoàn toàn có thể chọn đặt tên riêng hoặc lấy tên hoạt hóa học làm tên gọi. Ví dụ: các thành phầm Panadol, Paracetamol, Hapacol, Efferalgan đều là tên gọi biệt dược của các sản phẩm có cùng tầm thường hoạt chất paracetamol do những hãng dược không giống nhau sản xuất. Nếu vận dụng cho nghành nghề thực phẩm thì tên hoạt hóa học là “nước mắm” còn Chinsu cùng Kim Ngưu sẽ tiến hành gọi là tên biệt dược.

Các thảo dược khi đưa ra thị trường đã đề xuất trải qua các quy trình kiểm định để đảm bảo an toàn chứa cùng loại và hàm lượng hoạt hóa học thuốc tương tự nhau, tức phải có được tương đương về bào chế. Bên cạnh ra, các chế phẩm còn có thể đòi hỏi phải triển khai các nghiện cứu vớt đo mật độ thuốc trong máu sau thời điểm uống các sản phẩm khác nhau để bảo đảm là nồng độ thuốc hấp thu vào máu của những chế phẩm là giống như nhau. Yêu cầu này được điện thoại tư vấn là tương đương về dược rượu cồn học.

Do đó, trong nhiều trường hợp, có thể thay thế những biệt dược khác nhau với yêu cầu đựng cùng các loại hoạt chất.

PARACETAMOL CÓ TÁC DỤNG GÌ?

Vì Tylenol là thảo dược chứa paracetamol. Nên tác dụng điều trị của nó sẽ kiểu như với các chế phẩm thuốc chứa cùng hoạt chất là paracetamol.

Paracetamol có tính năng giảm đau, hạ sốt tốt. Do đó, paracetamol được sử dụng để điều trị:

Các triệu chứng đau: như nhức đầu, đau cơ, viêm khớp, nhức lưng, nhức răng, nhức họng…SốtHoặc những bệnh tất cả cả triệu hội chứng đau với sốt như viêm họng, cảm lạnh, cúm, những triệu hội chứng của lây truyền virus bao hàm cảCOVID-19…

CÓ CÁC SẢN PHẨM NÀO CHỨA PARACETAMOL TRÊN THỊ TRƯỜNG?

Viên 500mg, 1000mg

Hỗn dịch 80mg/2,5ml

Gói cốm nhằm pha láo dịch 80mg, 125 mg, 250mg, 325 mg

LIỀU DÙNG CỦA PARACETAMOL LÀ BAO NHIÊU?

Người lớn: Liều uống thường được sử dụng là 0,5-1 g/lần, uống phương pháp nhau ít nhất 4-6 tiếng một lần; tối đa là 4 g/ngày. Tuy nhiên, ở người bệnh nghiện rượu, bệnh tật gan, suy bồi bổ mạn, bị thoát nước thì liều tối đa là 3 g/ngày. Liều cần sử dụng đường uống so với trẻ em được tính theo cân nặng nề hoặc tuổi. Nếu tính liều theo cân nặng nặng thì liều tương xứng là 10-15mg/kg cho mỗi lần dùng. Kể lại sau tối thiểu 4 - 6 giờ nếu như cần. Về tối đa 75mg/kg/ngày. Ví dụ: trẻ nặng 10kg thì liều đã là 100-150mg mỗi lần. Tối đa là 750mg/ngày. Nếu tính liều theo tuổi thì phụ thuộc bảng dưới

*

PARACETAMOL CÓ AN TOÀN KHÔNG?

Nếu cần sử dụng liều phù hợp, paracetamol là một trong những thuốc tương đối “hiền”, và khá an toàn. Paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch cùng hô hấp, không khiến kích ứng, loét hoặc chảy máu dạ dày, không gây rối loạn chất điện giải trong cơ thể bạn.

LƯU Ý NHẤT khi DÙNG PARACETAMOL LÀ GÌ?

Tuy nhiên, nếu cần sử dụng quá liều paracetamol hoàn toàn có thể dẫn đến hoại tử gan, thậm chí là là tử vong. Trong thực tế, chưa phải thuốc làm sao uống vượt liều cũng có thể gây tử vong. Mà lại riêng với paracetamol thì ví như uống quá 8g/ngày thì nguy cơ tiềm ẩn tử vong là hơi cao.

Hoại tử gan vị dùng vượt liều paracetamol, dù nuốm ý hay là không cố ý, là nguyên nhân thịnh hành nhất của tổn mến gan vì thuốc ở nhiều nước.

CÁC NGUYÊN NHÂN NÀO THƯỜNG DẪN ĐẾN QUÁ LIỀU PARACETAMOL?

Nguyên nhân nỗ lực ý là do bệnh nhân cố gắng ý cần sử dụng quá liều paracetamol để tự tử.

Xem thêm: Fifa Gây Tranh Cãi Với Đội Hình Hay Nhất Thế Giới Năm 2021 Của Fifa

Nguyên nhân không giống khá thông dụng là do bệnh nhân không làm rõ và uống những biệt dược không giống nhau cùng cất hoạt hóa học paracetamol, tạo quá liều tối đa mỗi ngày. Ví dụ: một bệnh nhân uống Panadol viên nén 500mg x 2 viên x 3 lần/ngày (3g/ngày) phối phù hợp với Efferalgan viên sủi 500mg x 1 viên x 3 lần/ngày (1,5g/ngày). Như vậy, tổng liều người bị bệnh đã uống là 4,5g paracetamol/ngày. Liều này đang vượt trên mức cho phép liều cho phép mỗi ngày là 4g/ngày. Điều này đặc biệt quan trọng nguy hiểm nếu người bệnh uống những ngày liên tiếp.

Các yếu tố khác làm tăng nguy cơ tiềm ẩn quá liều paracetamol gồm:

bệnh nhân uống rượu (vì rượu cũng tạo độc mang lại gan và tuyên chiến đối đầu với paracetamol để được gan thải độc), tuổi tác cao (vì chức năng thải độc của gan bị giảm)suy dinh dưỡngbị căn bệnh gan sử dụng kèm một số thuốc không giống cũng tạo độc trên gan hay đối đầu và cạnh tranh thải độc vày gan

*

CÁC DẤU HIỆU NÀO cho THẤY BẠN BỊ NGỘ ĐỘC giỏi QUÁ LIỀU PARACETAMOL ?

Các vết hiệu hoàn toàn có thể gồm:

Buồn nôn, sôi bụng trên, ngứa, ngán ăn.Nước tiểu sẫm màu, phân màu khu đất sét.Vàng da (vàng domain authority hoặc mắt).

Nếu các bạn có ngẫu nhiên các dấu hiệu trên hoặc nghi hoặc mình vượt liều paracetamol, bạn nên được gọi hay khám bác sĩ ngay. Bác bỏ sĩ sẽ hướng dẫn và chỉ định đo nồng độ paracetamol trong huyết để khẳng định và cho bạn uống dung dịch giải độc quánh hiệu.

KẾT LUẬN

Paracetamol là thuốc thông dụng để trị các triệu bệnh đau, sốt. Thuốc rất công dụng làm giảm nhanh chóng triệu chứng, góp hết đau, hết sốt. Mặc dù nhiên, sệt biệt để ý là cần sử dụng đúng liều còn chỉ khi tất cả triệu bệnh đau, sốt. Không còn sốt, hết nhức thì dừng thuốc. Không sử dụng quá liều, đặc trưng trên những bệnh nhân uống rượu, dịch gan, suy dinh dưỡng, mất nước…vì nguy hại hoạt tử gan và rất có thể dẫn cho tử vong. Tylenol có tác dụng điều trị tựa như như bao thảo dược khác chứa cùng hoạt hóa học paracetamol.

TÀI LIỆU THAM KHẢO

Bộ Y tế. Dược thư quốc gia. Laura Rotundo, and Nikolaos Pyrsopoulos (2020). Liver injury induced by paracetamol & challenges associated with intentional and unintentional use.