Con gái có quyền điều

      30

Con gái có được nhận di sản quá kế không?

Con gái có được trao di sản vượt kế không? gia đình tôi sống trên mảnh đất do ông nội tôi đứng tên nhưng phụ huynh tôi gồm xây dựng 1 căn nhà trên mảnh đất đó mang đến ông nội tôi ở cho đến khi ông mất năm 2017. Ông nội tôi chỉ có ba tôi làm đàn ông duy nhất. Lúc ông tôi mất thì ông tôi không có để lại di chúc yêu cầu 06 cô em gái của ba tôi đòi phân tách đất thành 7 phần cho từng người con (ông bà nội tôi vẫn ly hôn từ bỏ lâu). Mang đến tôi hỏi những cô tôi là đàn bà có được nhận di sản quá kế ko và tất cả quyền yêu thương cầu vì thế đúng tốt sai?

*
Tư vấn luật pháp đất đai:

Cảm ơn các bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bốn vấn. Với trường phù hợp của bạn: con gái có được nhận di sản vượt kế không; tổng đài xin tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp: ông nội bạn mất đi để lại một miếng đất thay mặt đứng tên quyền sử dụng đất là ông nội chúng ta và lúc mất không giữ lại di chúc. Bởi quyền sử dụng mảnh đất nền nói bên trên sẽ trở thành di sản quá kế của ông nội bạn và được phân chia theo luật pháp thừa kế.

Bạn đang xem: Con gái có quyền điều

Và địa thế căn cứ theo giải pháp tại Điều 649 và Điều 651 Bộ chế độ dân sự năm 2015:

“Điều 649. Thừa kế theo pháp luật

Thừa kế theo luật pháp là quá kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự quá kế do pháp luật quy định.

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người dân thừa kế theo pháp luật được phép tắc theo trang bị tự sau đây:

a) sản phẩm thừa kế đầu tiên gồm: vợ, chồng, thân phụ đẻ, chị em đẻ, phụ vương nuôi, bà mẹ nuôi, nhỏ đẻ, con nuôi của fan chết;

b) sản phẩm thừa kế đồ vật hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của fan chết; cháu ruột của fan chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) sản phẩm thừa kế thứ ba gồm: chũm nội, nỗ lực ngoại của tín đồ chết; chưng ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của fan chết; cháu ruột của tín đồ chết mà fan chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của bạn chết mà tín đồ chết là thế nội, ráng ngoại.

Xem thêm: Máy Cân Bằng Laser 12 Tia Xanh Makita, Máy Cân Mực

2. Những người thừa kế đứng thảng hàng được tận hưởng phần di sản bởi nhau.

3. Những người dân ở hàng thừa kế sau chỉ thừa kế thừa kế, nếu không còn ai ở sản phẩm thừa kế trước do đã chết, không tồn tại quyền tận hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc không đồng ý nhận di sản.”

Như vậy

Di sản thừa kế của bạn mất để lại mà không có di chúc sẽ được chia cho người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của của fan mất, bao gồm: vợ hoặc chồng, phụ huynh ruột, bố mẹ nuôi, bé ruột, con nuôi đúng theo pháp. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di tích thừa kế bằng nhau.

*

Tổng đài hỗ trợ tư vấn đất đai trực đường 24/7: 19006172

Trong trường phù hợp của bạn:

luật pháp về quá kế không tồn tại sự khác nhau về quyền thừa kế của đàn ông và con gái. Vì chưng đó, mảnh đất đứng tên của ông nội bạn sẽ được phân chia cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế lắp thêm nhất bao gồm các nhỏ của ông nội bạn (tức là tía bạn với 6 fan cô của bạn) và những người dân con của ông sẽ tiến hành hưởng phần quá kế bằng nhau. Vậy nên, yêu cầu của các cô bạn về việc phân loại di sản quá kế là đúng giải pháp pháp luật.

Trên đó là giải đáp của cửa hàng chúng tôi về vấn đề: Con gái có được trao di sản thừa kế không?

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài bác viết:

Cấp giấy ghi nhận QSDĐ do được nhận thừa kế

Trình tự, giấy tờ thủ tục khai nhận thừa kế

Trong thừa trình giải quyết nếu tất cả vấn đề gì vướng mắc về phụ nữ có được trao di sản thừa kế không; các bạn vui lòng tương tác tới Tổng đài support trực đường 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.